Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > FOREIGN LANGUAGES AND OVERSEAS STUDY > DU HỌC & PHƯƠNG PHÁP NGHIÊN CỨU - OVERSEAS STUDY & RESEARCH METHODOLOGY

Notices

DU HỌC & PHƯƠNG PHÁP NGHIÊN CỨU - OVERSEAS STUDY & RESEARCH METHODOLOGY Thông tin học bổng du học; hội nghị, hội thảo khoa học; phương pháp luận nghiên cứu, phát triển khoa học

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Pháp: Học bổng sau Đại Học và cuộc sống.

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 05-17-2006 Mã bài: 1520   #1
nguyencyberchem
Administrator

nguyencyberchem's Avatar

DeNOx boy

Groans: 15
Groaned at 5 Times in 5 Posts
Rep Power: 80 nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all
Send a message via Yahoo to nguyencyberchem Send a message via Skype™ to nguyencyberchem
Default Pháp: Học bổng sau Đại Học và cuộc sống

Mình xin chia sẻ kinh nghiệm cho những ai quan tâm đến du học Pháp
Bậy giờ mình chỉ nói về đi học Master ở Pháp thôi, ai quan tâm đến học ĐH thì mình sẽ nói sau

Đầu tiên là Master của Pháp có 2 năm là MI và MII, nhưng vì Cử Nhân của Pháp chỉ là 3 năm nên Cử Nhân VN (4 năm) được Pháp đánh giá là Maîtrise de 4 ans nên tương đương với MI của Pháp và khi sang Pháp du học Master sẽ học trực tiếp MII luôn
Tuy nhiên... điều này chỉ đúng cho các SV khối Pháp Ngữ tức là thuộc AUF, còn các bạn không học tiếng Pháp thường thì phải sang Pháp học tiếng 1 năm mới được vào MII mà đôi khi cũng chỉ được vào MI thôi, cái này cũng rắc rối, nhập nhằng.
Nếu các bạn học AUF thì mỗi lớp sẽ có ít nhất 2 suất học bổng MII,(trên tổng số khoảng 15 sv mỗi lớp) một tỉ lệ không phải là ít cơ hội. Nhưng... quan trọng hơn là "ít nhất", nếu kết quả các bạn tốt thì hoàn toàn có thể nhiều hơn, điển hình là năm 2004 của mình, lớp khoảng 15 người có tất cả là 5 suất, chiếm 1/3.
Học bổng sẽ được 700E/tháng và như thế là rất nhiều vì khi sang Pháp, là 1 người có học bổng, bạn sẽ được trợ cấp mỗi thàng từ 40-80% tiền nhà nữa, nên có thể nói là rất sướng.
Sau MII, bạn có thể tìm trường để làm PhD nữa với điều kiện điểm trên 12, nếu được khoảng 12.8-13 thì gần như 99% bạn sẽ tìm được chỗ làm PhD và lương mỗi tháng ít nhất là 1082E/tháng.

Các bạn trong khối Pháp cố lên nhé, cơ hội rất lớn cho các bạn có điều kiện học tiếp đấy.
Điều nữa là nếu bạn không được học bổng mà vẫn là sv cua AUF thì bạn có thể học tự túc 1 năm ở MII (1 năm cần khoảng 4000E để sống), và sau đó hoàn toàn có thể xin PhD.
Học phí MII ở Pháp rất rẻ chỉ chiếm 1% trong khoảng tiền cần cho 1 sv Master thôi, nghĩa là khoảng 180E/năm (20000E là chi phí thật cho tiền giảng day + hóa chất + chi phí thực nghiệm cho 1 sv Master).

Các bạn có thắc mắc gì cứ post lên, mình sẽ cố giúp nhé
nguyencyberchem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn