Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: GÓC GIẢI TRÍ & THƯ GIÃN - ENTERTAINMENT AND RELAXATION::.. > GIAO LƯU, KẾT BẠN - FRIENDSHIP MAINTENANCE

Notices

GIAO LƯU, KẾT BẠN - FRIENDSHIP MAINTENANCE Nơi các thành viên giới thiệu mình, chào hỏi, chúc mừng sinh nhật,...

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Điều kiện và cơ hội vào chuyên ngành Hóa Vô Cơ.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 09-25-2009 Mã bài: 46916   #11
bluenight
Thành viên ChemVN

bluenight's Avatar

@_@xitrum(^-^)xitrum@_@

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Rep Power: 30 bluenight has a spectacular aura about bluenight has a spectacular aura about bluenight has a spectacular aura about

Good tieuly!
Mình vừa ra trường, cũng tốt nghiệp vô cơ. Mình xin vào 1 cty đa quốc gia, tầm cỡ, và công việc mình làm chẳng dính dáng j hóa vô cơ hết. Nếu có chỉ là 1 số kiến thức cơ bản để mình có thể hiểu được cty đang làm j và làm như thế nào... hihi. Do đó các bạn đừng lo ngại, cứ học theo ngành bạn thích vì chưa chak bạn ra trường đã làm đúng công việc bạn đã học và chak chắn bạn sẽ được đào tạo lại để có đủ khả năng thực hiện công việc được giao.
Thân!!!

Chữ kí cá nhân( @_@ )

@ Cuộc đời sẽ đẹp khi ta sống hết mình, không đố kị và fairplay @

bluenight vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-05-2009 Mã bài: 47713   #12
transynam
Thành viên ChemVN

transynam's Avatar

Groaned at 0 Times in 0 Posts

vẫn biết là thế nhưng với tốc độ phất trển như hiện nay thì nên có cái nhìn thực dụng hơn một tí đâu có sao. các bạn cứ xem giờ học sinh thi vào đại học hay cao đẳng gì đi chăng nũa phần đông đều đã rất thực dụng. chua thi vào nhưng đã tính tương lai lúc ra trường. chứ không còn lựa chọn ngành nghề theo đam mê hay sở thích nữa. tất nhiên số đó cũng có nhưng rất ít.
chẳng nói gì xa cứ như ngành giáo dục chảng hạn. trước đây đó là ngành hot, là mơ ước của bao nhiêu người nhưng giờ đây thì sao?
học ra khó xin việc do cơ chế quan liêu, lương bổng thì không đủ sống nên đâu còn sức hut với các bạn học sinh. còn với các giáo viên đã ra trường thì rất nhiều người đã từ bỏ cái nghề đam mê của mình vì miếng cơm manh áo của gia đình.

còn như trường hợp của bạn bluenight thì quá tốt nhưng thử hỏi có mấy người được điều kiện như bạn. nếu các bạn cứ khuyên học theo sở thích của bản thân còn ra trường nếu không xin được vào ngành đã học thì không sao ta học lại vậy thời gian 4-5 năm ngồi trên ghế giảng đường đại học như thế chẳng phải hơi uổng sao? trong lúc thời gian luôn trôi đi rất nhanh.
nếu ngày xua bill gate mà cứ theo học đại học theo đam mê thì làm gì có được như ngày hôm nay. phải biết cách nắm lấy cơ hội vì nếu mình không tận dụng cơ hội đó thì người khác sẽ tận dụng cơ hội đó thôi.
sorry vì nói nhiều. và ý tôi không phải là khuyên các bạn không nên chọn ngành mà mình yêu thích mà là nên chọn như thế nào cho phù hợp với bản thân và xã hội thôi. vì mổi một người không chỉ có một sở thích đó thôi.

thay đổi nội dung bởi: tieulytamhoan, ngày 10-05-2009 lúc 09:21 PM.
transynam vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-05-2009 Mã bài: 47746   #13
tieulytamhoan
VIP ChemVN

tieulytamhoan's Avatar

Tiểu Lý Tầm Hoan

Groaned at 54 Times in 26 Posts
Rep Power: 84 tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all

Trích:
Nguyên văn bởi transynam View Post
vẫn biết là thế nhưng với tốc độ phất trển như hiện nay thì nên có cái nhìn thực dụng hơn một tí đâu có sao. các bạn cứ xem giờ học sinh thi vào đại học hay cao đẳng gì đi chăng nũa phần đông đều đã rất thực dụng. chua thi vào nhưng đã tính tương lai lúc ra trường. chứ không còn lựa chọn ngành nghề theo đam mê hay sở thích nữa. tất nhiên số đó cũng có nhưng rất ít.
chẳng nói gì xa cứ như ngành giáo dục chảng hạn. trước đây đó là ngành hot, là mơ ước của bao nhiêu người nhưng giờ đây thì sao?
học ra khó xin việc do cơ chế quan liêu, lương bổng thì không đủ sống nên đâu còn sức hut với các bạn học sinh. còn với các giáo viên đã ra trường thì rất nhiều người đã từ bỏ cái nghề đam mê của mình vì miếng cơm manh áo của gia đình.

còn như trường hợp của bạn bluenight thì quá tốt nhưng thử hỏi có mấy người được điều kiện như bạn. nếu các bạn cứ khuyên học theo sở thích của bản thân còn ra trường nếu không xin được vào ngành đã học thì không sao ta học lại vậy thời gian 4-5 năm ngồi trên ghế giảng đường đại học như thế chẳng phải hơi uổng sao? trong lúc thời gian luôn trôi đi rất nhanh.
nếu ngày xua bill gate mà cứ theo học đại học theo đam mê thì làm gì có được như ngày hôm nay. phải biết cách nắm lấy cơ hội vì nếu mình không tận dụng cơ hội đó thì người khác sẽ tận dụng cơ hội đó thôi.
sorry vì nói nhiều. và ý tôi không phải là khuyên các bạn không nên chọn ngành mà mình yêu thích mà là nên chọn như thế nào cho phù hợp với bản thân và xã hội thôi. vì mổi một người không chỉ có một sở thích đó thôi.
transynam có lý lẽ của cá nhân bạn. Tôi không hoàn toàn phản bác nhưng cũng không đồng tình lắm. Tuy nhiên, tui cũng xin nêu ra 1 vài ý kiến thiển cận của bản thân.

Trước hết, hãy khoan không nói về governmental policies vì chúng ta không là họ, không ngồi ở chỗ họ ngồi, không làm việc họ làm và cũng không có chuyên môn lẫn kinh nghiệm như họ (và vì đây cũng là nội quy của 4rum). Cũng không nên đưa các ví dụ về 2 ngành thuộc vào hạng cống hiến là chính: giáo dục & y tế để làm bàn đạp demonstrate cho quan điểm lẫn lập luận của bản thân.

Hãy tự nhìn nhận về bản thân mỗi người trong 1 tâm thế thật khách quan trước đã. Gì thì gì, "tiên trách kỉ, hậu trách nhân"! Đồng ý là "thời thế tạo anh hùng" nhưng đó chỉ là "điều kiện cần" thôi; còn "điều kiện đủ" thì sao?! Tự cổ chí kim đã có biết bao cá nhân kiệt xuất chứng minh được "anh hùng tạo nên thời thế"!

Bluenight có được vị trí ấy là dựa vào đâu?! Công bằng và thẳng thắn mà nói 99.99% là nỗ lực và năng lực thực sự của bản thân bạn ấy (quá trình apply của bạn ấy mình biết rõ dù mình không làm chung với bạn ấy). Cùng khóa với bluenight cũng có 1 bạn đang làm ở công ty.
Học ĐH không chỉ là học kiến thức của nhà trường mà bên cạnh đó còn có Đoàn-Hội-Đội-Nhóm, các kỹ năng từ cuộc sống thực tế nữa. Nếu quá lãng phí thời gian cho café cà-fáo, bar và các cuộc nhậu be bét vô bổ thì ra trường không thỏa mãn yêu cầu của công việc đề ra và hậu quả là bị out khi đi phỏng vấn.

Nói về bác Bill thì phải nói cho hết. Bác Bill tuy trùm nhưng bác ấy vẫn khuyên mọi người nên đi học đàng hoàng chứ đừng như bác ấy và bác ấy cũng đã quay về trường để mần nốt chương trình còn dang dở. Cá nhân tui thấy bất cứ ai cũng có thể làm như bác Bill nhưng kết quả có được như bác hay không thì vẫn còn là 1 ... đống những dấu chấm hỏi to đùng ngoại trừ người ấy là 1 nhân tài kiệt xuất và bằng chứng của sự kiệt xuất đó quá rõ ràng! (chôm câu này của CTN :D)

Ý kiến của mình là vậy.

Chữ kí cá nhânMethod is a teacher of teachers - Charles-Maurice Talleyrand-Périgord Duc de Bénévent
" Đời người sắc sắc không không
Chi bằng hãy sống hết lòng với nhau ..."

thay đổi nội dung bởi: tieulytamhoan, ngày 10-05-2009 lúc 10:24 PM.
tieulytamhoan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn