View Single Post
Old 11-24-2010 Mã bài: 72982   #13
alibaba123
Thành viên ChemVN

alibaba123's Avatar

ben 10

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts

Trích:
Nguyên văn bởi Phuong Hoang View Post
Anh làm ơn chỉ cho mình phần nào mình xc phạm người khác? hoặc mang tính cá nhân?
Mình không có ý định khiêu khích, những điều tôi đưa lên đều là những thắc mắc chuyên môn, có thể là những người trong chúng ta sẽ gặp phải trong quá trình làm việc.
Những điều đó tôi đã được nghe, kiểm chứng hoặc mắt thấy rõ ràng không hề sai sự thật, nếu bạn muốn biết chi tiết thì tôi sẽ show cho bạn bằng mail riêng, trên diển đàn này không tiện.
Diển đàn là nơi trao đổi chuyên môn khoa học. Trung thực là điều quan trọng nhất trong khoa học bạn ạ.
Cám ơn sự góp ý của bạn.

Phượng Hoàng
Tôi làm việc ở phòng QC công ty thức ăn gia súc . hiện nay đang sử dụng cùng lúc 2
máy chưng cất đạm của FOSS . Trong đó có 1 máy sử dụng hơn 10 năm vẫn còn chạy tốt.
Tôi thấy nhân viên kỷ thuật của họ phục vụ tốt lắm .hướng dẫn tương đối kỹ ,bảo trì đa số là miễn phí. Kể cả những thiết bị cũ sử dụng đã lâu.
Vấn đề nhỏ vài giot NAOH họ cũng có hướng dẫn, nhưng không phải là nhỏ NAOH vào sản phẩm sau khi chưng cất.
Vì vậy:
Thứ nhất: bạn đã nghe nhầm lẫn,hoặt là đã không hiểu được sự hướng dẫn của họ.
Thứ hai là: bạn đã cố tình nói sai sự thật và đưa lên diễn dàn để nhằm mục đích gì?
Tôi biết vài người kỷ thuật của FOSS ở VN .vậy bạn có thể cho biết tên anh kt nào đã hướng dẫn cho bạn không?
Tôi rất muốn biết chi tiết vấn đề này. xin bạn vui lòng gửi email : tagsqc@gmail.com
Bạn nên xem lại cái này , trong tài liệu của máy cũng có:

cám ơn nhiều

Adjustment
Adjustment of the boric acid 1 or 4 % is made by the following procedure:

1. Transfer 25 ml boric acid solution to a receiver flask and add 100 ml of distilled water. If the solution in the flask is still red, titrate with 0.1 M sodium hydroxide solution until a neutral grey colour is obtained. Calculate the amount of sodium hydroxide solution necessary to adjust the boric acid solution in the 10 l flask with the formula:
ml 1.0 M alkali = ml titrant x 40

2. Add the calculated amount of 1.0 M alkali solution to the boric acid solution. Mix.
For boric acid 1 %, addition of 30 ml 0.1 M NaOH usually gives a god adjustment.

3. To check, proceed as follows using 25 ml of the boric acid solution. Run a blank. If the value of this blank is high ( 0.5 ml of 0.2 M HCl ) the boric acid is incorrectly adjusted. This might create irregular blanks. For correction add HCl directly into the boric acid tank, mix carefully and repeat until a blank reading of 0.05 - 0.15 ml HCl is obtained. If a positive blank is not achieved, add further small quantities of 1 M NaOH and repeat the check until a satisfactory value is achieved.

The addition of alkali is to achieve a positive blank value. This should, however, be kept between 0.05 - 0.15 ml titrant, to obtain good repeatability when testing blanks.”
alibaba123 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn alibaba123 vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
chemhcm (11-25-2010), diep vien 00thay (11-25-2010)